Cơ quan trả lời

Tiếp tục rà soát hồ sơ vụ chậm cấp sổ đỏ cho người dân

SGGP
Ngày 16-10, trên trang Bạn đọc, Báo SGGP có đăng bài: “Vì sao chậm cấp sổ đỏ cho dân?”, phản ánh vào năm 1988, gia đình ông Hồ Trọng Biên khai hoang khu đất khoảng 5.000m2 tại khu phố Phú Mỹ, phường Tân Phú, TP Đồng Xoài, tỉnh Bình Phước để trồng điều. 

Tin liên quan

Khu đất của ông Hồ Trọng Biên đang chờ cấp GCNQSDĐ

Khu đất của ông Hồ Trọng Biên đang chờ cấp GCNQSDĐ

Thửa đất này sử dụng ổn định, liên tục, bình thường, không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. Năm 2017, ông Biên xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) nhưng chưa được cơ quan chức năng giải quyết, vì cho rằng khu đất thuộc quản lý của Công ty Cao su Đồng Phú. Tuy nhiên, sau nhiều lần xác minh, Thanh tra tỉnh Bình Phước vẫn bảo lưu quan điểm phải xem xét cấp sổ đỏ cho ông Biên.

Sau khi báo đăng, UBND tỉnh Bình Phước giao thanh tra tỉnh xem xét, tham mưu và báo cáo kết quả cho UBND tỉnh (trong vòng 7 ngày) nhưng vụ việc vẫn chưa được giải quyết rốt ráo. Ngày 9-12, thông tin từ Văn phòng UBND tỉnh Bình Phước cho biết, bà Trần Tuệ Hiền, Chủ tịch UBND tỉnh, đã ký công văn số 4015/UBND-TD giao chánh thanh tra tỉnh chủ trì, phối hợp Sở TN-MT, UBND TP Đồng Xoài và các cơ quan chức năng liên quan kiểm tra, rà soát vụ việc của ông Hồ Trọng Biên, tham mưu giải quyết theo quy định pháp luật, báo cáo kết quả về UBND tỉnh trong vòng 35 ngày. 

HOÀNG BẮC

Tin cùng chuyên mục