Cơ quan trả lời

Thương binh chưa được nhận trợ cấp tăng thêm

SGGP
Ông Vũ Ngọc Tuyên, 65 tuổi, thương binh 31%, cư ngụ phường 17, quận Gò Vấp (TPHCM), phản ánh qua Đường dây nóng Báo SGGP: “Vì sao phụ cấp, trợ cấp của người có công được tăng, nhưng trợ cấp thương tật của thương binh lại chưa tăng từ đầu năm 2022 đến nay? Tôi đã liên hệ với các bạn tôi ở địa phương thì đều như vậy?”. 

Theo quy định tại điểm đ, khoản 1, Điều 1 Nghị định 108/2021/NĐ-CP của Chính phủ về điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hàng tháng, các đối tượng quân nhân đang hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ, cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương trước ngày 1-1-2022 thuộc đối tượng điều chỉnh trợ cấp hàng tháng từ ngày 1-1-2022. Theo đó, từ ngày 1-1-2022, mức trợ cấp hàng tháng của các đối tượng là thương binh theo Quyết định 142/2008/QĐ-TTg được điều chỉnh tăng thêm 7,4% trên mức trợ cấp hàng tháng. 

Vấn đề ông Vũ Ngọc Tuyên phản ánh, đề nghị các cơ quan nghiệp vụ ở phường 17, quận Gò Vấp và các địa phương kiểm tra, rà soát, sớm có giải pháp chi trả trợ cấp thương binh cho các đối tượng được thụ hưởng.

ĐOÀN HIỆP

Tin cùng chuyên mục