Cơ quan trả lời

Sẽ cưỡng chế trong tháng 12-2021

SGGP
Chuyên mục “Đường dây nóng”, Trang Bạn đọc, Báo SGGP ngày 4-12-2021 có bài viết “Chậm xử lý vi phạm về đất đai”. Nội dung bài viết phản ánh một công trình xây dựng trái phép trên đất công, vi phạm quy hoạch tại Tổ dân phố 11, khu phố 6 (TDP 11, KP 6), phường Thạnh Xuân, quận 12, TPHCM.

Ngày 11-9-2020, UBND phường Thạnh Xuân đã ban hành Quyết định số 377/QĐ-XPVPHC về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai. Tuy nhiên, hơn 1 năm qua, việc xử lý vi phạm chưa được cơ quan chức năng tiến hành; và người dân tại khu đất trên vẫn tiếp tục xây dựng trái phép… 

Ngày 7-12-2021, Phó Chủ tịch UBND phường Thạnh Xuân, quận 12 Nguyễn Văn Quyên đã có Công văn 1008/UBND về việc thông tin liên quan công trình xây dựng tại TDP 11, KP 6. Qua xác minh và kiểm tra hồ sơ liên quan, công trình nêu trên được xây dựng tại khu vực thuộc thửa đất số 4198, tờ bản đồ số 08 (TL 02/CT-UB) do bà Nguyễn Thị Ngọc Dung sử dụng theo Giấy chứng nhận số 03557 ngày 24-6-2004. Tại vị trí này, ngày 11-9-2020, UBND phường Thạnh Xuân đã có Quyết định số 377/QĐ-XPVPHC về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

Ngày 6-12-2021, UBND phường Thạnh Xuân ra Quyết định số 7499/QĐ-CCXP về cưỡng chế buộc thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả đối với chủ công trình. Trường hợp bà Nguyễn Thị Ngọc Dung không tự nguyện chấp hành, dự kiến UBND phường Thạnh Xuân sẽ tổ chức cưỡng chế trong tháng 12-2021. 

Người dân rất đồng tình với quyết định trên, mong muốn chính quyền địa phương kiên quyết xử lý và không để kéo dài tình trạng xây dựng trái phép trên đất công, đất đã quy hoạch như thời gian qua, làm ảnh hưởng trực tiếp đến tình hình an ninh trật tự tại địa phương.

ĐOÀN HIỆP

Tin cùng chuyên mục