Cơ quan trả lời

Người lãnh án treo vẫn được đi bầu cử

SGGP
- Trước đây, anh tôi có tham gia một vụ trộm cắp, bị tòa án xử phạt tù nhưng cho hưởng án treo, đang chấp hành án tại địa phương. Vậy anh tôi có quyền công dân đi bầu cử đại biểu Quốc hội (ĐBQH), đại biểu HĐND nhiệm kỳ tới hay không? (Một bạn đọc ở quận 5, TPHCM)

* Ủy ban bầu cử TPHCM trả lời: Điều 30 Luật Bầu cử ĐBQH và ĐB HĐND năm 2015 quy định, người đang bị tước quyền bầu cử theo bản án, quyết định của tòa án đã có hiệu lực pháp luật, người bị kết án tử hình đang trong thời gian chờ thi hành án, người đang chấp hành hình phạt tù mà không được hưởng án treo, người mất năng lực hành vi dân sự thì không được ghi tên vào danh sách cử tri. Do anh của bạn không thuộc một trong các trường hợp nêu trên, nên vẫn được ghi tên vào danh sách cử tri và thực hiện quyền bầu cử. 

MAI HOA ghi

Tin cùng chuyên mục