Cơ quan trả lời

Được đăng ký thường trú tại cơ sở trợ giúp xã hội

SGGP
Tại khoản 5 Điều 20 quy định, người được chăm sóc, nuôi dưỡng, trợ giúp được đăng ký thường trú tại cơ sở trợ giúp xã hội khi được người đứng đầu cơ sở đó đồng ý hoặc được đăng ký thường trú vào hộ gia đình nhận chăm sóc, nuôi dưỡng khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý.

Hỏi: Tôi có người cháu khuyết tật, được nhận vào nuôi dưỡng tại một cơ sở trợ giúp xã hội, chưa có đăng ký thường trú. Vậy, theo Luật Cư trú năm 2020, cháu tôi được đăng ký thường trú ở đâu? (Trần Phùng, ngụ quận Bình Thạnh, TPHCM)

Phòng Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội (Công an TPHCM) trả lời: Luật Cư trú năm 2020 đã bổ sung thêm những diện đối tượng đăng ký thường trú. Tại khoản 4 Điều 20 quy định, công dân được đăng ký thường trú tại cơ sở tín ngưỡng, cơ sở tôn giáo có công trình phụ trợ là nhà ở khi thuộc một trong các trường hợp sau: Người hoạt động tôn giáo được phong phẩm, bổ nhiệm, bầu cử, suy cử, thuyên chuyển đến hoạt động tôn giáo tại cơ sở tôn giáo; Người đại diện cơ sở tín ngưỡng; Người được người đại diện hoặc ban quản lý cơ sở tín ngưỡng đồng ý cho đăng ký thường trú để trực tiếp quản lý, tổ chức hoạt động tín ngưỡng tại cơ sở tín ngưỡng; Trẻ em, người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng, người không nơi nương tựa được người đại diện hoặc ban quản lý cơ sở tín ngưỡng, người đứng đầu hoặc người đại diện cơ sở tôn giáo đồng ý cho đăng ký thường trú. 

Tại khoản 5 Điều 20 quy định, người được chăm sóc, nuôi dưỡng, trợ giúp được đăng ký thường trú tại cơ sở trợ giúp xã hội khi được người đứng đầu cơ sở đó đồng ý hoặc được đăng ký thường trú vào hộ gia đình nhận chăm sóc, nuôi dưỡng khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý.

VĂN MINH ghi

Tin cùng chuyên mục