Cơ quan trả lời

Có được chuyển chế độ bệnh binh sang hưu trí?

SGGP
Năm nay tôi 62 tuổi, có 21 năm liên tục là quân nhân. Vậy tôi có được chuyển sang chế độ hưu trí không?
- TRẦN PHÁT ĐẠT, ngụ quận 12, TPHCM: Tôi đi kháng chiến chống Mỹ, chiến đấu tại Campuchia, đến năm 1995 phục viên xuất ngũ, hàm trung tá, hưởng chế độ bệnh binh, mất sức 61%. Năm nay tôi 62 tuổi, có 21 năm liên tục là quân nhân. Vậy tôi có được chuyển sang chế độ hưu trí không?

>> Ông LÊ MINH TẤN, Giám đốc Sở LĐTB-XH TPHCM: Khoản 1 Điều 1 Nghị định 11/2011 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 159/2006 đã có quy định về việc thực hiện chế độ hưu trí đối với quân nhân trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước từ ngày 30-4-1975 trở về trước, có 20 năm trở lên phục vụ quân đội, đã phục viên, xuất ngũ. 

Theo đó, đối tượng được chế độ hưu trí hàng tháng là quân nhân nhập ngũ từ ngày 30-4-1975 trở về trước có 20 năm trở lên phục vụ quân đội, hiện không thuộc diện đang được hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông Trần Phát Đạt đang hưởng chế độ bệnh binh hàng tháng, nên không thuộc đối tượng được giải quyết chế độ hưu trí theo quy định đã nêu.

MẠNH HÒA (ghi)

Tin cùng chuyên mục